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Muhtasari

	
Mwongozo huu wa kupika kwa kutumia umeme unalenga kuongeza 
uelewa kuhusu masuala ya majiko, vifaa na nishati za kisasa za kupikia, 
hususani kupika kwa kutumia nishati ya umeme. Katika kufikia lengo la 
kutoka kutumia nishati za kuni na mkaa na kutumia nishati safi, za kisasa 
na endelevu kupikia, tunawaletea suluhisho sahihi na endelevu ambalo 
ni Jiko Sanifu la Umeme Lenye Presha ( JULEP).

Katika mwongozo huu, tutajifunza mambo mbalimbali yanayohusu kupika 
kwa kutumia umeme, ikiwa ni pamoja na jinsi ya kutumia JULEP kwa 
mapishi mbalimbali ya kitanzania. Pia tutaona jinsi ambavyo jiko hili lenye 
ufanisi mkubwa linavyoweza kuokoa fedha, nishati, afya na misitu yetu.

Pia mwongozo huu unatoa majibu ya changamoto mbalimbali kuhusu 
masuala yanayohusu kupika kwa kutumia umeme, upatikanaji wa majiko 
ya JULEP na hamasa yake ndogo.
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Shukrani

Mwongozo huu wa kupika kwa kutumia umeme umeandikwa kama 
sehemu ya mradi uliotekelezwa na taasisi ya huduma za nishati endelevu, 
(TaTEDO). Tunapenda kuishukuru Serikali ya Uingereza kupitia Shirika 
la Maendeleo la Uingereza (UK Aid (DFID)) kwa kufadhili mradi huu wa 
utafiti kuhusu namna ya kusanifu njia za usambazaji wa nishati za kisasa 
za kupikia ‘Approach to designing delivery models of modern energy cooking 
services in Tanzania.’ kupitia programu ya huduma za nishati za kisasa za 
kupikia (MECS). Tunapenda kushukuru Chuo Kikuu cha Loughborough 
ambacho kinasimamia programu hii ya MECS kwa utaalamu, ushauri na 
uongozi katika kipindi chote cha mradi.

Tunaishukuru Serikali ya Tanzania na maafisa wake kadhaa kutoka, Ofisi 
ya Raisi Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wizara ya Nishati pamoja 
na taasisi zote za serikali kwa ushirikiano. Tunatoa shukrani za dhati kwa 
makatibu tawala wa mikoa ya Dar es Salaam na Morogoro, makatibu 
tawala wa wilaya za; Gairo, Kinondoni na Ubungo ambako mradi huu 
ulitekelezwa.	 Pia tunawashukuru viongozi wa kata na wa serikali za 
mitaa na kaya zote zilizoshiriki katika utafiti huu.

Shukrani za dhati kwa kila aliyeshiriki kwa namna moja ama nyingine katika 
kutekeleza mradi huu, hususani waliotoa mchango katika maandalizi na 
pia wengine kukubali kuwa sehemu ya mwongozo huu.



Mafunzo ya kupika kwa njia za kisasa kwa kutumia umeme, kwa
watumiaji wa umeme mdogo (mini-grid), Londoni - Singida
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SURA YA KWANZA

Kupika Kwa Kutumia Umeme

Kwa nini kupikia umeme?
Umeme unazalishwa na kusambazwa 
hapa nchini. Pindi unapounganishiwa 
umeme, unapata nishati hii ukiwa 
nyumbani na hutahitaji kutafuta wauzaji 
kama ilivyo kwa nishati nyingine kama 
mkaa na gesi.
Pia umeme unatoa fursa ya kutumia 
vifaa mbalimbali sanifu vya kupikia, 
vinavyoweza kurahisisha kupika huku 
ukiokoa fedha, muda, afya na misitu.

Je Umeme ni ghali?
Wengi hudhani umeme ni ghali. Kama 
ambavyo tutaona, milo mbalimbali ya siku 
hutumia chini ya uniti mbili za umeme, 
endapo JULEP litatumika (Rejea chati 1)

Nini kimebadilika?
Uzalishaji wa umeme unaongezeka, 
na juhudi za kuunganisha kaya mpya 
zinaendelea kote nchini.

Kihistoria umeme umekuwa ukizalishwa 
kidogo, lakini serikali imeweka juhudi 
za kuzalisha, kusambaza na kuhakikisha 
upatikanaji wa umeme kwa watanzania 
wengi zaidi. Pia kumekuwepo na juhudi 
kubwa za kukuza vyanzo vya umeme 
mdogo (mini-grids), ambapo zaidi 
ya vyanzo 100 vimeendelezwa hapa 
nchini vyenye uwezo wa megawati 
157 (TaTEDO, WRI 2017). Serikali 
inahamasisha watu kuondokana na nishati 
zisizo safi kama mkaa, kuni na mafuta ya 
taa, ikiwa ni pamoja na kuongeza ushuru 
na maeneo mengine kupiga marufuku.
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1.1	 Jiko Sanifu la Umeme Lenye Presha (JULEP)

Nini maana ya JULEP? 
JULEP ni jiko la umeme linalopika kwa presha ya mvuke unaokusanywa 
ndani ya sufuria. Hutumia nishati kidogo kuivisha chakula kwa muda 
mfupi na kuifadhi ladha, hivyo huokoa fedha, muda, afya na mazingira.

Linaweza kupika kwa njia ya kuchemsha, kuoka, mvuke (steam cooking) 
na kukaanga/kuunga.

JULEP linajumuisha vifaa vya kupikia tunavyovifahamu ambavyo ni linda 
joto, jiko la kawaida la umeme pamoja na sufuria yenye presha.

Watanzania 20,000 wanapoteza maisha 
kila mwaka kutokana na kuvuta moshi 
wakati wa kupika kwa kuni na mkaa 
(WHO 2010).

Kwa nini utumie umeme sasa?
Kuna unapatikaji wa vifaa vipya, sanifu 
vya umeme vya kupikia, vyenye ufanisi 
mkubwa kama vile JULEP vinavyoweza 
kupunguza gharama za kupika kwa kiasi 
kikubwa.

Kupikia umeme ni salama?
Vyanzo vyote vya nishati vinaweza kuwa 
hatarishi, hata hivyo jiko la umeme 
linaweza kuwa salama zaidi kuliko majiko 
mengine yote!
Hitilafu nyingi za umeme husababishwa 
na kuungua kwa nyaya nyembamba 

zilizounganishwa kwa ajili ya matumizi 
madogo kama vile ya taa, kutumika 
kupikia. Hii inatokana na kutotumia 
wataalam wakati wa kuunganisha umeme.

Ikiwa una mashaka na usalama wa mfumo 
wako wa umeme wa kupikia, wasiliana na 
fundi wa umeme kabla ya kutumia.

Umeme ni wa uhakika?
Kiasi kidogo na kukatika kwa umeme 
kunaweza kusababisha majiko ya umeme 
kutokuwa na umuhimu.
Hata hivyo upatikanaji wa umeme 
umeboreshwa kwa kiasi kikubwa katika 
miaka ya hivi karibuni. Juhudi pia 
zinaendelea kuhakikisha JULEP linakuwa 
na betri za kuhifadhi umeme kwa siku 
zijazo.
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= + + 
Sufuria la preshaJiko la umeme 

(Hot Plate)
Linda JotoJULEP

 

Sehemu Kuu za JULEP

Mshikio wa mfuniko

Mfuniko

Mfuniko kwa ndani

Kisanduku cha kidhibiti

Swichi yakuweka muda

Valvu ya Presha

Valvu ya kuelea

Mpira wa kubana

Sufuria 

Kasha 

Mshikio

Sehemu ya umeme

Kitako cha jiko 
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	 Aina ya kubonyeza batani (Button 
type)
Zina vitufe vilivyowekewa muda wa 
kupika vyakula husika, ama mtumiaji 
anaweza kuweka muda wa kupika kwa 
kubonyeza kitufe. Huanza kuhesabu 
muda wa kupika baada ya kujaza 
presha.

Aina ya kuzungusha swichiAina ya kubonyeza batani

Aina za Majiko ya Umeme yenye Presha
Kuna aina nyingi za majiko haya, lakini tunaweza kuyaweka katika makundi mawili 
makubwa kutokana na namna ya utumiaji kama ifuatavyo:

Aina BAina A
	 Aina ya kuzungusha swichi (Rotary 

type)
Mtumiaji anaweka muda wa kupika 
chakula husika kwa kuzunguza swichi 
ya kuweka muda kwenda kulia.
Huanza kuhesabu muda wa kupika 
baada tu ya kuchagua muda

Jiko Sanifu la Mkaa Jiko la Mafuta ya Taa Jiko la Gesi Jiko la Umeme la
kawaida

Jiko la Umeme lenye
Presha (JULEP)
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Njia ya Haraka na Rahisi, Bora na Safi ya Kupika ni Kutumia JULEP
Juhudi mbalimbali zilifanyika ili 
kubaini na kuelewa kama kuna jiko 
lolote linaweza kulishinda Jiko la 
Umeme Lenye Presha (JULEP) 
kwenye kubana matumizi ya nishati 
na fedha. Ili kufahamu, tulipika 
Gramu 500 (nusu kilo) za maharage 
kwenye jiko la mkaa, jiko la mafuta 
ya taa, jiko la gesi, jiko la kawaida la 
umeme na jiko la umeme lenye 
presha (JULEP).

Mbinu zote sanifu za kupika zilitumi-
ka kama vile kufunika sufuria, 
kuchanganya chakula, kuweka maji 
kiasi kinachohitajika, lakini bado 
majiko mengine hayakulishinda 
JULEP. Jiko hili siyo tu kwamba lina 
unafuu mara kumi na tatu ya jiko la 
mkaa, bali huwa linapika kwa muda 
mfupi na hakuna kukoroga, kuonge-
za maji wala kuongeza kuni/mkaa.

Figure 2; Kulinganisha Gharama za Kupika kwa Kutumia Majiko Mbalimbali 
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Hatua ya 2
Toa sufuria kisha changanya humo chakula 
unachotaka kupika na kiasi cha maji kinachohitajika 
(angalia katika sura ya 2). Hakikisha chakula na 
maji havizidi kiasi cha juu kilichoanishwa.

Hatua ya 3
Rudisha sufuria katika jiko (hakikisha kwa nje 
ni kavu), kisha funika kwa kuzungusha kwenda 
kulia, kitufe cha kutolea presha kiwe kimefungwa 
na valvu ya kuelea ipo chini

Hatua ya 4
Chomeka jiko kwenye soketi ya umeme kisha washa. Taa nyekundu 
itawaka kuashiria jiko liko tayari kwa kupika. Weka muda wa kupika 
chakula husika. (angalia sura ya 2) Presha itajaa baada ya chakula kuanza 
kuchemka na valvu ya kuelea itapanda juu.

Andaa mahitaji yote kabla ya kuwasha jiko kisha fuata hatua zifuatazo: 
Hatua ya 1
Fungua kwa kuzungusha mfuniko kwa makini kwenda kushoto kisha 
nyanyua juu. Hakikisha vifaa vya mfuniko (mpira, valvu ya presha, valvu 
ya kuelea n.k) viko sawa.

Jinsi ya kutumia JULEP
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Hatua ya 6
Fungua mfuniko 
huku ukielekeza 
mbali na uso 
kuepuka kuungua 
na mvuke, kisha 
pakua chakula.

Hatua ya 5
Baada ya muda wa kupika kuisha, jiko hujizima 
na kuacha chakula katika hali ya joto. Subiri 
kwa takriban dakika 10 hadi 15 ili presha iishe 
yenyewe na valvu ya kuelea irudi chini. Ama 
waweza kuzungusha valvu ya presha kwenda 
kushoto ili kuondoa presha ikiwa una haraka. 
Hakikisha unaelekeza mkono mbali na tundu la 
kutolea presha ili usiungue.

Mwelekeo wa Valve ya presha ikiwa wazi.
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Faida za JULEP
1.	 Linaokoa nishati kwa 85%, muda na fedha.

2.	 Linatunza virutubisho– Hakuna mvuke unaotoka, hivyo virutubisho 
hubaki katika chakula.

3.	 Halisababishi joto jikoni – Lina kizuia joto lisipotee, hivyo mazingira 
ya jikoni huwa rafiki kwa mpishi.

4.	 Ladha nzuri ya chakula-Chakula kama vile nyama, kande, maharage 
n.k hulainika vizuri na kuleta ladha nzuri.

5.	 Haliunguzi chakula.

6.	 Huboresha afya- Husaidia kuondokana na madhara ya kuvuta moshi 
utokanao na kutumia kuni na mkaa.

7.	 Linachangia kutunza mazingira – Tunaondokana na kukata miti kwa 
ajili ya mkaa na kuni.

8.	 Ni salama –lina vifaa vingi vya usalama ambavyo huzuia madhara 
yoyote kutokea wakati wa kupika (Angalia mchoro 1).

Mapungufu ya JULEP
1.	 Linatumia aina moja tu ya sufuria.

2.	 Haliwezi kupika baadhi ya vyakula kama vile kuchoma nyama, 
kukaanga viazi vya chipsi na chapati.

3.	 Upatikanaji wake kwa Tanzania bado ni mdogo – lakini unaweza 
kuwasiliana na TaTEDO.

4.	 Linaonekana gumu kutumia kwa mara ya kwanza.

5.	 Garama ya kununua ni juu kuliko jiko ya kawaida la umeme.

6.	 Likishaanza kupika kwa presha huwezi kufungua ghafla kuangalia 
chakula.
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Huzuia mfuniko 
kufunguka presha
ikishajaa

Hutoa presha ikitokea kihisia cha presha na 
valvu ya presha vimeshindwa kufanya kazi Hukata umeme joto 

linalohitajika likifikiwa

Hukata umeme 
joto likizidi

Hufunguka presha inapozidi
kiwango kinachohitajika

Hukata umeme 
presha inayohitajika
ikifikiwa

Valvu ya kuelea

Valvu ya presha

Kidhibiti umeme

Kifaa mbadala kutolea presha Kihisi joto

Kihisi presha 

Kizuia joto 
kupotea

USALAMA WA JULEP KWA MTUMIAJI

1.2	 Kupika kwa Njia za Kisasa

Je kwaTanzania inawezekana?	
Utafiti uliofanywa na TaTEDO ikishirikiana na Gamos Ltd ya Uingereza 
kuangalia uwezekano wa kupika kwa umeme ulileta matokeo chanya ya 
kupika kwa njia za kisasa na sanifu. Utafiti huo ulifanywa kwenye kaya 20 
za Dar Es Salaam, kwa wiki sita, wiki mbili za kwanza kupika kwa njia ya 
kawaida na wiki nne kupika kwa kutumia umeme huku wakirekodi kiasi 
cha nishati, muda, vyakula na namna ya kupika.
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Albina Minja mmoja  
wa washiriki anasema

“Nilikuwa natumia kilo 15 za mkaa sawa na Sh.30,000, 
pamoja na gesi mtungi wa kilo 38 kwa mwezi sawa na 

Sh.45,000.
Baada ya kuanza kutumia JULEP, muda wa kupika, 

nishati na gharama zilipungua sana. Matumizi ya 
nishati yakawa uniti 2 kwa siku sawa n a Sh. 704 

(uniti 60 kwa mwezi sawa na Sh. 21,127.)
Chakula huwa kinaiva kwa muda mfupi na ni 

kitamu sana”

Somo la Kujifunza Kutokana na Utafiti Huu
Mabadiliko yanawezekana! Matokeo ya awali yalionyesha kuwa kupika 
kwa umeme nchini Tanzania ni nafuu, yenye ufanisi na rahisi zaidi 
ikilinganishwa na vyanzo vingine vya nishati, endapo tutatumia vifaa 
sanifu vya kisasa na ikiwa serikali itashirikiana na wadau wengine kutatua 
changamoto zinazozuia kupika kisasa kwa kutumia umeme. 



Mafunzo ya kupika kisasa kutumia umeme kwa vikundi 
mbalimbali yaliyofanyika katika Ofisi za TaTEDO
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Mapishi ya Vyakula vya Kitanzania 
kwa Kutumia JULEP

Watanzania hupika vyakula vya aina mbalimabali. Katika sura hii tutaona 
baadhi tu ya vyakula vinavyoweza kupikwa kwa kutumia JULEP. Kiasi cha 
nishati kilichotumika kupika vyakula hivyo, muda wa kupika (uliozingatia 
aina ya jiko lenye swichi ya kuzungusha (rotary EPC)), pamoja na garama 
za kupika vimeoneshwa kwa kila chakula.

Kiasi cha umeme kinachotumika hupimwa kwa kilowati kwa saa (kWh), 
ambayo ni sawa na kutumia kifaa cha kilowati 1 kwa saa 1. Bei ya umeme 
TANESCO hutofautiana kulingana na kundi la matumizi mteja alilopo. 
Kulingana na viwango vya sasa (2020), kwa matumizi madogo ya 
majumbani ya wastani wa kilowati 75 kwa mwezi (D1), ni shilingi 100 kwa 
uniti 1 na endapo itazidi hapo, kila uniti inatozwa shilingi 350. Visanduku 
katika kila pishi vinaonyesha kiasi cha umeme kilichotumika kupika pishi 
husika pamoja na gharama zake (kwa kuzingatia garama ya shilingi 350 
/kWh). Rejea hapo chini katika kielelezo kuhusu ufafanuzi unaoonesha 
kiasi cha umeme kilichotumika kupika ugali pamoja na gharama yake.

SURA YA PILI
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Kiasi cha umeme na gharama katika kila pishi kinategemea kiasi cha 
chakula,muda wa kupika na namna ya kukipika. Kwa mfano, kupikia Pilau 
huhusisha kukaanga kwa muda mrefu JULEP likiwa wazi hivyo hutumia 
kiasi kikubwa zaidi cha umeme ikilinganishwa na kupika wali ambapo 
JULEP linakuwa limefunikwa hivyo kiasi kidogo cha umeme hutumika. 
Hii inaonekana katika grafu hapo chini inayoonesha mapishi katika sura 
hii, na gharama zake.

Kielelezo: Kiasi cha umeme na gharama za kupika ugali.
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MLINGANISHO WA GHARAMA ZA KUPIKA KATIKA MAPISHI 
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192
tzs

0.547
kWh

Ugali

Mahitaji
•	 Unga wa mahindi ½ kilo
•	 Maji

Kuandaa Ugali na Mboga za Majani kwa kutumia JULEP

Angalizo: 
•	 Hakikisha wakati wa kusonga unabana sufuria kwa kitambaa safi 

cha jikoni ili isizunguke. 

Jinsi ya kupika
•	 Chemsha maji.
•	 Angalia uwiano wa kiasi cha maji na unga:
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Kiasi cha unga (kg) ¼ ½ ¾ 1 1¼
Muda wa upika (dakika) 15 30 30 35 35
Kiasi cha maji (vikombe) 4  8  12  16  20

•	 Changanya unga kidogo na maji katika bakuli pembeni.
•	 Ongeza mchanganyiko huo katika maji yanayochemka na koroga 

kupata uji mwepesi.
•	 Acha uji uive kwa dakika 5. (Unaweza kuegesha mfuniko upande 

kuzuia kupotea kwa joto).
•	 Ongeza kiasi cha unga kilichobaki kwa awamu na kukoroga.
•	 Endelea kusonga hadi upate donge zito na mchanganyiko usio 

na unga.
•	 Funika sufuria na pika kwa dakika10.
•	 Ugali wako uko tayari. Unaweza kula na nyama, samaki, dagaa, 

mboga za majani, n.k.

Ugali na nyama iliyochanywa na mboga za majani
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75
tzs

0.214
kWh

Ndizi Nyama (Machalari)
	
Mahitaji
•	 Ndizi mshare 10
•	 Viazi 4
•	 Kitunguu maji 1
•	 Karoti 1
•	 Pilipili hoho 1
•	 Chumvi
•	 Maji vikombe 3
•	 Mafuta ya kupikia kijiko kikubwa 1
•	 Tangawizi ½ kijiko cha chai
•	 Nyama ya ng’ombe ½ kilo
•	 Tui la nazi kikombe 1

Ndizi mbichi
Ndizi zilizomenywa 

na kuchanganywa na 
viungo vyote

Ndizi zilizopikwa
(machalari)
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Jinsi ya kupika
•	 Osha nyama, kisha katakata katika vipande vya ukubwa unaopendelea.
•	 Changanya nyama, chumvi na tangawizi iliyopondwa. Ongeza vikombe 

viwili vya maji kisha pika kwa dakika 20.
•	 Wakati nyama ikiiva, paka mikono yako mafuta kidogo ya kupika kisha menya 

ndizi na viazi, zikate na uzitie katika sufuria yenye maji safi.
•	 Andaa mahitaji mengine (kitunguu, karoti, pilipili hoho).
•	 Muda wa kupika nyama ukiisha, subiri presha iishe kisha fungua JULEP.
•	 Changanya katika nyama, ndizi, viazi, viungo vyote na Mafuta kisha pika 

kwa dakika 10.
•	 Muda wa kupika ukiisha, ondoa presha kisha weka tui na acha lichemke kwa 

dakika 5 jiko likiwa wazi.
•	 Chakula kiko tayari, pakua na furahia!

Wali

Mahitaji
•	 Mchele kilo 1
•	 Vikombe 7 vya maji
•	 Mafuta ya kupikia vijiko vya chakula 3
•	 Chumvi kijiko cha chai 1

112
tzs

0.320
kWh
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Wanakijiji wa Saranda, Singida wakipika wali wakati wa 
mafunzo ya kupika kwa umeme

Jinsi ya Kupika
•	 Andaa mchele na uuoshe.
•	 Katika sufuria la kupikia changanya mchele, chumvi, Mafuta na maji kisha 

pika kwa dakika 25.
•	 Acha presha iishe kisha funua na pakua.
•	 Unaweza kula na nyama, maharage, njegere, mboga za majani n.k.

Angalia vipimo vya maji, mchele na muda wa kupika katika jedwali.

Kiasi cha mchele (vikombe) 2 4 6 8 10
Muda wa kupika (dakika) 15 20 20 25 30
Kiasi cha maji (vikombe)  1½ 3  5  7  9
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Pilau ya Nyama ya Ng’ombe/Kuku

Mahitaji
•	 Mchele kilo 1
•	 Nyama ya ng’ombe ¾ kilo
•	 Pilau masala ½ kijiko cha chai
•	 Vitunguu maji 5
•	 Tangawizi iliyopondwa ½ kijiko cha chai
•	 Kitunguu saum kilichopondwa kijiko1cha chai
•	 Karoti 1 ya wastani
•	 Maji vikombe 7

251
tzs

0.716
kWh
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Jinsi ya Kupika
•	 Osha nyama na ikate katika vipande vidogo upendavyo.
•	 Katika sufuria la kupikia changanya nyama, tangawizi, maji kikombe kimoja 

na chumvi kisha pika kwa dakika 20.
•	 Wakati nyama ikiiva, andaa mchele na mahitaji mengine yote.
•	 Baada ya muda wa kupika nyama kuisha, ondoa presha na uhamishie nyama 

kwenye sufuria nyingine.
•	 Weka mafuta katika sufuria, acha yachemke.
•	 Tia kitunguu na uache kiive huku ukikoroga hadi kiwe na rangi ya kahawia. 
•	 Weka nyama na ukaange kwa dakika kama 7.
•	 Ongeza viungo na kitunguu saumu na endeelea kukaanga kwa dakika 3.
•	 Ongeza mchele, karoti na chumvi na kaanga kwa dakika 5.
•	 Ongeza maji yaliyobaki vikombe 6 na supu kisha pika kwa dakika 30.
•	 Pilau iko tayari, unaweza kutumia na kachumbari.

Kande 

Mahitaji
•	 Mahindi yaliyokobolewa ¾ kilo
•	 Maharage ½ kilo
•	 Karoti 1 kubwa
•	 Kitunguu 1 kikubwa
•	 Pilipili hoho 1
•	 Tui kikombe 1
•	 Mafuta ya kupikia kijiko 1 kikubwa
•	 Chumvi
•	 Maji 

202
tzs

0.578
kWh
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Jinsi ya Kupika 
•	 Chambua mahindi na maharage, kisha osha vizuri.
•	 Katika sufuria la kupikia weka mahindi ya kande, maharage na maji kisha 

pika kwa dakika 60.
•	 Muda wa kupika na presha ikiisha funua na uweke karoti, hoho, vitunguu 

mafuta na chumvi kisha pika tena kwa dakika 10. 
•	 Ongeza tui la nazi, acha lichemke kwa dakika 5 sufuria likiwa wazi.
•	 Pakua na andaa.

Kiasi cha nafaka (kg ) ¼ ½ ¾ 1 1¼
Muda wa kupika(dakika) 60 60 70 75 75
Kiasi cha maji (vikombe) 5  10  13  17  20

Katika jedwali ni vipimo vya maji na muda wa kupika 
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Maharage

Mahitaji
•	 Maharage ya njano ½ kilo
•	 Karoti 1
•	 Tui la nazi kikombe 1
•	 Mafuta ya kupikia vijiko 2 vya chakula
•	 Chumvi
•	 Maji vikombe 7

146
tzs

0.415 
kWh

Jinsi ya Kupika
•	 Chambua maharage na uyaoshe vizuri.
•	 Changanya maharage na maji katika sufuria la kupikia kisha pika kwa dakika 

45. (Angalia kipimo cha maji katika jedwali)
•	 Wakati maharage yanaiva andaa karoti, hoho, kitunguu na nazi.
•	 Dakika zikiisha, acha presha iishe yenyewe kisha fungua na weka viungo 

vyote(karoti, hoho, kitunguu, Mafuta na chumvi) kisha pika tena kwa dakika 10
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•	 Ongeza tui la nazi na pika sufuria likiwa wazi kwa dakika 5.
•	 Maharage yako tayari. Unaweza kula na wali, chapati, ugali n.k

Kiasi cha maharage (kg ) ¼ ½ ¾ 1 1¼
Muda wa kupika(dakika) 45 60 60 60 75
Kiasi cha maji (vikombe) 5  7  10  14  15

Njegere

Mahitaji
•	 Njegere ½ kilo
•	 Karoti 1
•	 Pilipili hoho ½
•	 Mafuta ya kupikia kijiko 1 cha chakula
•	 Tui ½ kikombe
•	 Vikombe 2 vya maji
•	 Chumvi

44
tzs

0.124
kWh
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Jinsi ya Kupika
•	 Chambua njegere na uoshe vizuri.
•	 Andaa karoti, hoho na vitunguu kisha changanya na njegere katika sufuria 

la kupikia.
•	 Ongeza maji vikombe 2, weka mafuta na chumvi kisha pika kwa dakika 15.
•	 Muda ukiisha acha presha iishe yenyewe, kisha fungua sufuria, uweke tui na 

chemsha kwa dakika 5 likiwa wazi.
•	 Njegere tayari, unaweza kupakua na wali au chakula upendacho.

Mchemsho wa Nyama ya Ng’ombe

Mahitaji
•	 Nyama ya ng’ombe kilo 1
•	 Karoti 1
•	 Pilipili hoho1
•	 Kitunguu 1 kikubwa
•	 Viazi 5
•	 Vipande 2 vya broccoli
•	 Tambi kidogo
•	 Chumvi
•	 Vikombe 8 vya maji

70
tzs

0.199
kWh
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Jinsi la Kupika 
•	 Osha nyama na katakata.
•	 Tia katika sufuria la kupikia na ongeza chumvi na maji kisha 

pika kwa dakika 20.
•	 Wakati nyama ikiiva, andaa mahitaji mengine yote kama 

ilivyo katika picha.
•	 Acha presha iishe, fungua na weka vitu vyote kisha pika 

kwa dakika 7 zaidi.(angalia kama kiasi cha maji kinakidhi 
mahitaji yako)

•	 Pakua na furahia chakula!
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Vegetables (Spinach)

Mahitaji
•	 Mboga fungu 1
•	 Kitunguu 1
•	 Karoti 1
•	 Mafuta ya kupikia kijiko 1 cha chakula
•	 Chumvi

37
tzs

0.105
kWh

Jinsi la Kupika 
•	 Chambua mboga, osha vizuri na uzikatekate.
•	 Andaa karoti na kitunguu kisha changanya na mboga katika sufuria la kupikia.
•	 Weka mafuta na chumvi kisha pika kwa dakika 5 (bila presha, mfuniko 

ukiwa umeegeshwa).
•	 Mboga zako tayari. Unaweza kuandaa katika mlo wowote.



Wanakijiji Mtwara Wakielimishwa Kuhusu Njia za Kisasa za 
Kupika
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Mbinu za Kupunguza Matumizi ya 
Nishati Wakati wa Kupika 

Kwa kuchagua vifaa sanifu vya kisasa na kufuata mbinu zifuatazo wakati 
wa kupika tunaweza kupunguza gharama, nishati na muda tunaotumia 
kupika.

Tumia Jiko Sanifu kama JULEP
Unapotumia JULEP pamoja na mbinu hizi 
nyingine unaweza kuokoa zaidi ya 90 % 
ya gharama, na 75 % ya muda wa kupika 
ikilinganishwa na majiko mengine yenye ufanisi 
mdogo.

Loweka nafaka mfano maharage, na 
nyama au samaki katika viungo.
Loweka nafaka hadi zifyonze maji yaliyopotea 
wakati wa kukauka (mfano maharage hadi 
mikunjo iishe) Kuloweka nyama katika viungo 
mfano tangawizi, saumu na limao kunaifanya 
iwe laini na hivyo kupunguza muda wa kupika.

SURA YA TATU
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Funika Wakati wa Kuchemsha
Mvuke unaopotea ni upotevu wa nishati na fedha pia. Zuia mvuke 
kupotea kwa kufunika chakula wakati wa kupika, punguza moto kama 
ni jiko la kawaida upunguze matumizi yako ya kupika.

Tumia maji ya moto yaliyobaki katika 
matumizi mengine kupikia
Chakula huanza kupikwa kinapoanza kuchemka. Okoa 
fedha na muda kwa kutumia maji ya moto yaliyobaki 
katika matimizi mengine na kuhifadhiwa 
katika chupa. Kama hamna maji ya 
moto yaliyosalia unaweza kuchemsha 
kwa jagi la umeme.

Katakata viungo katika vipande vidogo
Kukata viungo kama vile vitunguu, hoho, karoti n.k hufanya viive haraka 
hasa wakati wa kukaanga.
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Andaa mahitaji yote kabla ya kuwasha jiko

Pangilia kazi zako za jikoni na kuandaa mahitaji yote kadiri ya pishi husika 
kabla ya kuwasha jiko ili kuzuia kuliharibu na pia upotevu wa nishati.

Kupika ni fani. Maandilizi pia yanachangia kwa kiasi kikubwa kwa chakula 
kuwa kizuri.



Washiriki wa mafunzo ya kupika kisasa wakipika kwa kutumia 
JULEP
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SURA YA NNE

JINSI YA KUPATA JULEP

Zipo aina nyingi za majiko ya umeme ya presha katika maduka na hata 
masoko ya mtandaoni yenye ufanisi na ubora tofauti. Changamoto kwa sasa 
ni kuwepo kwa majiko yaliyo chini ya viwango na watu wengi kutofahamu 
jinsi ya kuyatambua. Tafiti nyingi zimefanyika kuainisha baadhi ya majiko 
yenye ufanisi mkubwa, yanayookoa gharama na muda ikiwemo (The 
Global LEAP Awards for EPCs: https:// globalleapawards.org/electric- 
pressure-cookers). Matokeo ya utafiti huu yatasaidia kumpatia mwongozo 
mnunuaji wa JULEP kutambua jiko ambalo ni bora zaidi, salama, rahisi 
kutumia, nafuu na linalodumu.

Mafunzo mengi ya jinsi ya kupika kwa njia za kisasa kwa kutumia JULEP 
yamefanyika kwa lengo la kuongeza uelewa kwa kaya nyingi zaidi ili 
ziachane na kupika kwa kutumia nishati zisizo safi za mkaa na kuni na 
kutumia nishati safi ya umeme. Hivyo, kwa makampuni, taasisi, vikundi 
vya kijamii, wajasiriamali na watu binafsi wanaopenda kupata mafunzo 
hayo na kujua jinsi ya kupika vyakula tulivyovizoea kwa kutumia JULEP, 
tumia mawasiliano haya;
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Kwa msaada na huduma za mafunzo pamoja na uelewa juu ya Nishati za 
Kisasa za Kupikia (NKK) wasiliana na:
TaTEDO, Mbezi Juu, Mpakani Road,
S.L.P 32794, Dar es Salaam, Tanzania
Simu: (+255) 738-201498, 
Fax: (+255) 22 2774400
Baruapepe: energy@tatedo.org, 
Tovuti: www.tatedo.org

Jinsi ya kupata JULEP wasiliana na:
Sustainable Energy Services Company (SESCOM) Limited 
S.L.P 31935, Dar es SalaamTanzania
Simu: +255738201498
Baruapepe: sescomtanzania@gmail.com
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Wataalamu wa masuala ya kupika kisasa TATEDO wakishirikisha 
uzoefu jinsi ya kutambua JULEP bora na wanakijiji wa 

Chang’ombe (Kiteto-Mnyara)





Je, unajua kuwa inawezekana kutumia umeme kupikia, 
ni salama na nafuu kuliko nishati nyingine? Je, wewe ni 
miongoni mwa wale wanaosita kutumia vifaa vya umeme 
kupikia kwa kutokujua ni vifaa gani sahihi ununue? Bado 
unajiuliza vifaa hivi vinapatikana wapi hapa Tanzania?

Kitabu hiki kinatoa majibu sahihi ya maswali yako na 
muongozo wa kutumia jiko la Umeme Lenye Presha (Electric 
Pressure Cooker) kupika vyakula mbalimbali vya kitanzania. 
Utajifunza pia mbinu za kupunguza matumizi ya nishati 
wakati wa kupika na hivyo kuokoa fedha na  muda.
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